Sanin asali na kula da famfun ruwa na mota

Injin mota na farko ba su da wannan mahimman kayan haɗin da muke la'akari da mahimmanci a yau: famfo.Matsakaicin sanyaya ruwan da aka yi amfani da shi shine ruwa mai tsafta, gauraye da kadan fiye da barasa phenyl, don hana daskarewa.Zagayewar ruwan sanyaya ya dogara gaba ɗaya akan al'amuran yanayi na thermal convection.Bayan ruwan sanyaya ya ɗauki zafi daga jikin Silinda, a zahiri yana gudana zuwa tashar kuma ya shiga gefen radiator;Yayin da ruwan sanyaya ya yi sanyi, a dabi'a yana nutsewa zuwa kasan radiyo da cikin kasan shingen Silinda.Yin amfani da wannan ka'idar thermosiphon, sanyaya ba za a iya cika shi da kyar ba.Amma ba da daɗewa ba, an ƙara famfunan ruwa zuwa tsarin sanyaya don ba da damar ruwan sanyi ya gudana da sauri.

Tsarin sanyaya injin mota na zamani  gabaɗaya yana ɗaukar famfon ruwa na centrifugal.Mafi dacewa wurin shigar da famfo shine a kasan tsarin sanyaya, amma an shigar da  ɓangaren famfo a tsakiyar tsarin sanyaya, kuma ana shigar da yawan famfo a saman injin.Famfu da aka sanya a saman injin yana da saurin cavitation.Komai a wane matsayi, ruwan famfo na famfo yana , kamar Naitai V8 famfo famfo ruwan famfo, rashin aiki ya kai kusan 750L/h, zuwa cikakken gudun kusan 12000L/h.

Daga ra'ayi na rayuwar sabis, mafi mahimmancin canji a cikin ƙirar famfo  ita ce hatimin yumbu ya bayyana a 'yan shekarun da suka wuce.Idan aka kwatanta da hatimin roba ko hatimin fata da aka yi amfani da su a baya, hatimin yumbu sun fi jure lalacewa, amma kuma yana da lahani na sassauƙa da ƙaƙƙarfan barbashi a cikin ruwan sanyaya.Kodayake don hana gazawar hatimin famfo a cikin ƙirar  don aiwatar da ci gaba da haɓakawa, amma har yanzu ba zai iya tabbatar da cewa hatimin famfo ba matsala ba ne. Da zarar hatimin ya bayyana yayyo, to za a wanke man shafawa na abin da ke dauke da famfo.

1. gano kuskure

A cikin shekaru 20 da suka gabata, an inganta dorewar motoci ta hanyar , don haka rayuwar sabis na famfunan ruwa ke ƙara yin muni fiye da kowane lokaci?Ba lallai ba ne.Har yanzu famfo na yau suna buƙatar maye gurbin  adadin aikin, motar ta yi tafiyar kilomita dubu 100, famfo a kowane lokaci akwai yuwuwar gazawa.

Binciken kuskuren famfo  gabaɗaya magana abu ne mai sauƙi.A cikin yanayin zubar da na'urar sanyaya, ana iya jin wari na thermal antifreeze, amma ya zama dole a duba  don gano ko ruwan sanyaya yana zubowa daga hatimin ramin famfo.Za a iya amfani da  saman ƙaramin haske madubi don bincika ko ramin huɗawar ruwa yana zubowa.Don kulawa na yau da kullun, kula don bincika asarar mai sanyaya tankin ruwa.

Leakage shine laifin lamba ɗaya na famfo, hayaniya shine laifi na biyu, saboda ɗaukar abrasion da kuma haifar da abin da ya faru na bututun famfo ya mutu, yana da matuƙar  gani. Da zarar wannan al'amari ya faru, na'urar radiyo za ta lalace bayan iska.

Ko da yake ana yawan ganin lalatawar famfun ruwa mai tsanani a cikin wallafe-wallafen kula da motoci, amma idan an yi aikin kulawa na yau da kullum, lalatawar impeller ba abu ne na kowa ba .Lokacin da ka ga coolant ja, tsatsa launi, an kiyasta cewa matsalar  impeller lalata.A wannan lokacin, kuna buƙatar bincika wurare dabam dabam na mai sanyaya famfo, ana iya sakin mai sanyaya a cikin radiator  sashi, don haka ana kiyaye matakin ruwa kawai a cikin bututun ruwa, sannan preheat injin, na'urar zafin jiki tana cikin. cikakken bude matsayi.Kyakkyawan zagayawa na ruwa ya kamata a ga lokacin da injin ke gudana a 3000r / min.Wata matsala mai yuwuwa ita ce injin famfo ya bayyana a cikin ramin.

2. Dalilin gazawa

Dangane da abin da ya haifar da gazawar famfo, wasu hukumomi sun yi imanin cewa tare da  bel ɗin na'urorin haɗi da yawa, ta yadda gefen nauyin abin ya faru.Kamar yadda  ƙwararrun hatimi suka ce, "akwai shaidar cewa resonance na haɗe-haɗe tare da tushen bel drive yana da mitar daban-daban, wanda zai iya lalata hatimin famfo."Wata matsala tare da gazawar famfo ita ce na'urar tayar da hankali na bel na maciji yana yin babban nauyi na gefe akan famfo.Cavitation wata matsala ce ta famfo, kamar yadda yake a gefen ruwa na lalata famfo, don haka yawanci ana shigar da murfin radiator.Lokacin maye gurbin famfo, ana ba da shawarar cewa a shigar da sabbin clutches na fan, saboda kama marar daidaituwa na iya haifar da matsala tare da famfo.

Akwai masana cewa zafi fiye da kima  rashin kulawa shi ma ke haifar da matsalolin famfo.Idan mai sanyaya ya rasa ikon sa man shafawa da hatimin, ana iya chafe hatimin.Bugu da kari, gazawar famfo na iya kasancewa saboda rashin ingancin famfo da kansa.

3. Kimiyyar bel

Tsohon samfurin  gabaɗaya yana ɗaukar bel ɗin talakawa na V-dimbin yawa, yayin da sabon ƙirar zai iya ɗaukar bel ɗin maciji.Idan tsohon samfurin famfo da aka shigar a cikin sabon samfurin , ana iya samun alkiblar matsalar.Saboda bel ɗin maciji na iya fitar da famfo mai motsi a kishiyar hanya zuwa bel ɗin V, famfon zai juya zuwa akasin shugabanci, wanda zai haifar da zafi mai zafi na coolant.

Yanzu ƙarin injuna suna amfani da bel na lokaci na nap-camshaft don fitar da famfo na ruwa.Amfanin yin haka shine idan famfon ɗin ruwa bai juya ba, motar ba za a iya tuka ta ba, kuma tana iya rage darajar injin ɗin.Dole ne a jaddada cewa ya kamata a maye gurbin bel na lokaci bayan lokaci mai dacewa.Wani lokaci za ka ga irin wannan halin da ake ciki.A cikin shigar da  sabon bel na lokaci a cikin ɗan gajeren lokaci, famfon na ruwa ya lalace, gabaɗaya wannan yana faruwa ne saboda ƙara tashin hankali na bel.Don haka, lokacin shigar da sabbin famfunan ruwa, kar a canza sauƙi zuwa sabon bel.

4. Kula da famfun ruwa

Anan don magana game da matsalar coolant, da kiyayewa  wasu al'amura masu buƙatar kulawa.A cikin motoci na zamani , wanda sau da yawa amfani da all-aluminum engine tare da mafi girma thermal load, canza coolant a kowace shekara alama ita ce hanya mafi kyau don hana matsaloli.Koyaya, yanzu dabarar maganin daskarewa ta ci gaba sosai, ta yadda ake ci gaba da tsawaita tazarar mai sanyaya.Da farko, an ba da shawarar sake zagayowar yanayin sanyi na tsawon shekaru uku, sannan a tsawaita  zuwa shekaru huɗu, kuma yanzu GM yana ba da shawarar shekaru biyar ko kilomita 250,000 akan wasu motocin.Tsarin sanyaya na yanzu zai iya guje wa matsalolin da sukan bayyana a cikin tsarin sanyaya saboda jinkirin maye gurbin sanyaya.Sabon coolant yana da juriya ga lalatar mahadi na carboxyl, wato, silicates, phosphates  hanyoyin ruwa suna toshe abubuwan da ba su da tushe da ake samu a cikin glycol gama gari.Kodayake sabon coolant ya fi tsada fiye da na gargajiya, yana iya tabbatar da cewa famfo yana aiki da kyau na dogon lokaci, don haka yana da tsada.Domin yin amfani da mafi kyawun sanyaya rai, tsarin sanyaya yana buƙatar tsaftacewa sosai lokacin maye gurbin.

Anan don magana game da ingancin maganin daskarewa.Kalmar “antifreeze” ba daidai ba ce, domin amfani da maganin daskarewa ba kawai don  antifreeze ba ne, amma kuma yana buƙatar juriya na lalata, hatimin famfo mai lubrication don ɗaga wurin tafasa.Don haka, bai kamata a yi amfani da maganin daskarewa ta alama ba saboda yana iya ƙunsar abubuwan da ba su dace ba tare da ƙimar pH mai cutarwa.

Ba za a iya ƙididdige mahimmancin matsalar ɗigowar tsarin sanyaya ba, wanda ba wai kawai zai sa iskar da aka shaka ta lalata yanayin kwararar da aka riga aka kayyade ba, wanda zai haifar da samar da wuraren zafi, amma kuma yana ƙara lalata famfo.

Idan adadin lokacin sanyaya  bai isa ba, zai haifar da ɗumamar injin, kuma tare da bayyanar lalatawar tururi, ba wai kawai lalata ladiyo ba, har ma yana haifar da wasu matsalolin famfo.


Lokacin aikawa: Jul-08-2021